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UTANGULIZI WA MWENYEKITI

Katika kuendeleza wajibu wa uangalizi wa Kamati ya Utangamano wa Kikanda na
kulingana na kiu cha kuimarisha utangamano wa kikanda kupitia wawakilishi wa
wananchi, katika kikao chake cha tarahe 3 Agosti 2023, Kamati iliamua kufanya ziara ya
ukaguzi na kujifahamisha kwa asasi zisizojitegemea kikamilifu zifuatazo za Jumuiya ya
Afrika Mashariki pamoja na kutangamana na kamati zinazojihusisha na utangamano wa
kikanda katika mabunge ya nchi wanachama:

1) Tume ya Kiswahili ya Afrika Mashariki, Zanzibar, Tanzania; na,
2) Bandari ya Dar es Salaam ambayo ni mwanzo wa Ukanda wa Kati.

Lengo kuu la ziara ni kuwafahamisha Wabunge kwa kazi ya asasi za Jumuiya na kutathmini
kiwango cha utekelezaji wa miradi na mipango mbalimbali kwa madhumuni ya kutathmini
na kubaini hatua zinazolenga kukuza utangamano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Ziara hii iliwapatia Wabunge fursa ya kutangamana na kubadilishana tajriba na wenzao
katika nchi wanachama.

Ujumbe wa Kamati ya Utangamano wa Kikanda ulifanya ziara ya ukaguzi wa Tume ya
Kiswahili ya Afrika Mashariki kati ya tarehe 24 na 29 Machi 2024. Lengo kuu la ziara
lilikuwa ni kujifahamisha na jukumu la Tume la kuratibu na kukuza ustawi na matumizi ya
Kiswahili kama lugha ya mawasiliano na lugha rasmi ya Jumuiya. Hii ni kulingana na
wajibu wa Kamati wa kuimarisha uhusishwaji wa Bunge katika kukoleza mchakato wa
utangamano wa Jumuiya na bara la Afrika kwa jumla.

Ziara hii pia ilinuia kujua hatua zilizopigwa na Tume katika kutekeleza wajibu wake kwa
mujibu wa Mkataba wa Jumuiya na changamoto zake kwa lengo la kulifahamisha Bunge.

Tume hii iliundwa kutokana na dhima ya Kiswahili katika kuimarisha utangamano wa
kikanda. Ibara ya 137 ya Mkataba wa Jumuiya inaelekeza kukuza ustawi na matumizi ya
Kiswahili kama lugha ya mawasiliano ya Jumuiya. Itifaki ya Kuanzishwa kwa Tume hii
iliwekwa sahihi mnamo Aprili 2007. Tume iliundwa mnamo 2007 katika Kongamano la
Tano la dharura na kuanza shughuli zake Julai 2015 mjini Arusha. EAKC ilihamia Zanzibar
Machi 2016 kufuatia kutiwa sahihi kwa makubaliano na Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania mwaka wa 2015.

Katika ziara hiyo, Kamati ilikuwa na mikutano ya mashauriano na ukatibu wa Tume hiyo
ili kubadilishana mawazo na kujua changamoto wanazopata katika ustawi na utekelezaji
wa sera za Kiswahili za kikanda. Pia Kamati ilikuwa na mikutano ya mashauriano na
Wakenya wanaofanya kazi na kuishi Zanzibar. Ujumbe uligundua kuwa changamoto moja
kuu Wakenya wanapata ni kulipa viza za kibiashara kila baada ya miezi mitatu. Hii ni licha
ya kuwepo kwa mapatano yanayoruhusu uhuru wa kusambaza bidhaa na huduma. Suala
hili linafaa kuangaziwa kidplomasia. Tofauti zilizoko katika ada za huduma za uchukuzi
bandarini Tanzania zinafaa kushughulikiwa. Kutoka Dar es Salaam hadi Zanzibar,



Wakenya wanatakiwa kulipa Dola 35 za Marekani katika daraja la kawaida ilhali
Watanzania wanalipa Tshs30,000 (Dola 10) peke yake. Suala hili linafaa kuangaziwa na
Kamati ya Kiufundi ya Uchukuzi.

Kamati inapendekeza Kenya na Tanzania ziendelee kuboresha uhusiano mwema kwa
kuimarisha mipango ya mara kwa mara ya ushirikiano. Kuimarishwa mahusiano haya
kutaleta mazingira yanayofaa kustawisha utangamano na ushirikiano wa kikanda. Hivyo
basi kuna haja ya mashaurino ya kidiplomasia na Serikali ya Tanzania yanayolenga
kuzifanya sheria zake kuwezesha Wakenya kuwekeza.

Aidha, ujumbe ulikuwa na fursa ya kuzuru Ubalozi wa Kenya jijini Dar es Salaam na kuwa
na mazungumzo ya kufana na balozi ambaye alihimiza wa Jumuiya dhabiti. Alisisitiza haja
ya kufanya mikutano na kamati za Baraza la Mawaziri katika siku za usoni ili kutafuta
mbinu za pamoja kusuluhisha vikwazo vya kiushuru vya kibiashara kabla ya Juni 2024.
Mazungumzo yalisisitiza umuhimu wa kukuza ushirikiano wa kibiashara, ustawi wa
miundomsingi, wa kijamii na wa kiuchumi katika kanda.

Ripoti hii ina mawasilisho, yaliyogunduliwa na mapendekezo kutoka kwenye ziara ya
ujumbe wa Kamati ya Utangamano wa Kikanda iliyofanywa Zanzibar na Dar es Salaam,
Tanzania kutoka Machi 24 hadi Machi 29, 2024. Kamati inashukuru uongozi wa Tume ya
EAKC; Katibu Mtendaji, Dkt. Caroline Asiimwe, na Balozi wa Kenya nchini Tanzania,
Bw. Isaac Njenga kwa msaada wao adhimu wakati wa ziara hiyo.

Shukrani za dhati ziwaendee Spika na Katibu wa Bunge la Taifa kwa msaada wao adhimu
kwa Kamati ilipokuwa ikitekeleza wajibu wake.

Kwa niaba ya Kamati ya Utangamano wa Kikanda na kwa mujibu wa Kanuni 212, ni furaha
na wajibu wangu kuwasilisha Ripoti ya Kamati ya Kikanda Kuhusu Ziara ya Ukaguzi wa
Asasi Zisizojitegemea Kikamilifu za Jumuiya ya Afrika Mashariki na Ukanda wa Kati
katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

MHE. DAVID OCHIENG, CBS, MBUNGE - KIONGOZI WA UJUMBE



1.0 DIBAJI

1.1. Kuundwa na Wajibu wa Kamati

1. Kamati ya Utangamano wa Kikanda ni kamati ya Bunge la Taifa iliyoundwa kwa
mujibu wa Kanuni ya 212 ya Bunge la Taifa inayobainisha wajibu wa Kamati hii.
Kamati iliundwa mnamo Oktoba 2023 baada ya Bunge la Taifa kuidhinisha Hoja
kuhusu uanachama wa kamati zake. Kamati inajumuisha wanachama 21 ambao
watahudumu kwa Muhula wa Bunge la 13.

2. Aidha, Kamati ya Utangamano wa Kikanda inawajibika

(a) Kuimarisha jukumu na uhusika wa Bunge la Taifa la Taifa katika kuzidisha na
kustawisha mchakato wa utangamano katika Jumuiya ya Afrika Mashariki na
Afrika nzima;

(b) Kutathmini kumbukumbu za mijadala yote inayohusika na maamuzi ya mikutano
yote ya Bunge la Afrika Mashariki;

(c) Kutathmini Miswada iliyowasilishwa kwenye Bunge la Afrika Mashariki na Sheria
za Jumuiya ya Afrika Mashariki;

(d) Kutathmini kumbukumbu za mijadala yote inayohusika na maamuzi ya mikutano
yote ya Bunge la Afrika, Baraza la Pamoja la Mabunge ya Afrika, Visiwa vya
Karibi na Pasifiki-Umoja wa Ulaya na mashirika mengine ya utangamano wa
kikanda; na

(e) Kuchunguza na kutathimini suala lingine lolote linalohusiana na utangamano wa

kikanda linalohitajika kushughulikiwa na Bunge la Taifa.

1.2. Uanachama wa Kamati

3. Kamati inajumuisha wanachama wafuatao
Mhe. Wanjiku Muhia, MP — Mwenyekiti
Eneobunge la Kipipiri

United Democratic Alliance

Mhe. Farah Salah Yakub, MP — Naibu Mwenyekiti
Eneobunge la FAFI

United Democratic Alliance

Mhe. David Ochieng Ouma, Mbunge Mhe. Geoffrey Makokha Odanga,

Eneobunge la Ugenya Mbunge

Movement for Democracy and Growth Eneobunge la Matayos

Orange Democratic Party

Mhe. Naomi Jillo Waqo, Mbunge
Kaunti ya Marsabit (CWR)

United Democratic Alliance

Mhe. Joseph Gachoki Gitari, Mbunge
Eneobunge la Kirinyaga ya Kati
United Democratic Party



Mhe. Christopher Aseka Wangaya,
Mbunge

Eneobunge la Khwisero
Orange Democratic Party

Mhe. Danson Mwashako Mwakuwona,
Mbunge

Eneobunge la Wundanyi

Wiper Democratic Movement

Mhe. Andrew Adipo Okuome, Mbunge
Eneobunge la Karachuonyo

Orange Democratic Party

Mhe. Rael Chepkemoi Kasiwai, Mbunge

Kaunti ya West Pokot (CWR)
Kenya Union Party

Mhe. Peter Ochieng Orero, Mbunge
Eneobunge la Kibra

Orange Democratic Alliance

Mhe. Elizabeth Karambu Kailemia,
Mbunge

Kaunti ya Meru (CWR)

United Democratic Alliance

Mhe. Julius Kipletting Rutto, Mbunge
Eneobunge la Kesses

United Democratic Party

Mhe. Beatrice
Mbunge

Chepng’eno  Kemel,

Kaunti ya Kericho (CWR)

United Democratic Alliance

Mhe. Fatuma Hamisi Masito, Mbunge
Kaunti ya Kwale (CWR)

Orange Democratic Party

Mhe. Peter Kalerwa Salasya, Mbunge
Eneobunge la Mumias Mashariki

Democratic Alliance Party

Mhe. Irene Njoki Mrembo, Mbunge
Eneobunge la Bahati
Jubilee Party

Mhe. Richard Kipkemoi Yegon, Mbunge
Eneobunge la Bomet Mashariki

United Democratic Alliance

Mhe. Didmus Wekesa Barasa Mutua,
Mbunge

Eneobunge la Kimilili

United Democratic Alliance

Mhe. Zaheer Jhanda, Mbunge
Eneobunge la Nyaribari Chache
United Democratic Party

Mhe. Japheth Nyakundi Mokaya, Mbunge
Eneobunge la Kitutu Chache Kaskazini

United Democratic Party



1.3. Ukatibu wa Kamati

4. Ukatibu unaohudumia Kamati hii ni kama ifuatavyo: —

Bw. Mohamed Jimale

Bi. Jane Gathoni Ouko

Bw. Bernard Toroitich

Bw. Dominic Kyallo

Bw. Damacrine Kwamboka
Bw. Moses Kariuki

Bi. Mercy Mayende

Katibu Msaidizi I (Kiongozi)
Katibu Msaidizi I1I

Katibu Msaidizi II1

Wakili I1

Afisa wa Utafiti I1I

Mpambe wa Bunge

Afisa wa Mahusiano na Vyombo vya Habari III



2.1 ZIARA YA UKAGUZI WA ASASI ZISIZOJITEGEMEA KIKAMILIFU ZA
JUMUIYA YA AFRIKA MASHARIKI NA UKANDA WA KATI KATIKA
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

2.2 Historia

5. Kamati ya Utangamano wa Kikanda ni kamati ya Bunge la Taifa iliyoundwa kwa mujibu wa
Kanuni ya 212 ili, pamoja na mengine, kuimarisha jukumu na uhusika wa Bunge la Taifa
katika kukoleza na kustawisha mchakato wa utangamano katika Jumuiya ya Afrika Mashariki
na Afrika nzima na kuchunguza na kutathmini suala lingine lolote linalohusiana na
utangamano wa kikanda linalohitajika kushughulikiwa na Bunge la Taifa.

6. Katika mkutano wake uliofanyika Alhamisi 8 Machi 2024, Kamati iliamua kufanya ziara ya
ukaguzi katika EAKC, Bandari ya Zanzibar, Bandari ya Dar es Salaam, na kufanya ziara ya
heshima kwa afisi ya Balozi wa Kenya nchini Tanzania.

Salaam ilivyoratibiwa kuanzia tarehe 24 hadi 29 Machi 2024. Kulingana na ratiba ya ziara
yenyewe, ujumbe haukuweza kutembelea Bandari ya Zanzibar na Bandari ya Dar es Salaam
kwa sababu zisizoepukika.

2.3 Ujumbe

8. Kamati iliamua kufanya ziara ya ukaguzi na kujifahamisha kuhusu hali/kiwango cha
utekelezaji wa miradi na mipango mbalimbali kwa madhumuni ya kutathmini na kubaini
hatua zinazolenga kukuza utangamano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki.

a) Mhe. David Ochieng, Mbunge - Kiongozi wa Ujumbe

b) Mhe. Christopher Aseka, Mbunge

¢) Mhe. Joseph Gitari, Mbunge

d) Mhe. Beatrice Kemei, Mbunge

e) Bw. Dominic Mwendwa - Wakili [I/Katibu wa Ujumbe

2.4 Malengo ya ziara ya ukaguzi

9. Lengo la ziara ya ukaguzi lilikuwa kubainisha hatua zilizopigwa na asasi zisizojitegemea
kikamilifu za jumuiya pamoja na eakc katika kuratibu na kueneza ustawishaji na matumizi
ya kiswahili katika kanda na kwingineko. Hii ni muhimu kwa sababu eakc ni mojawapo ya
asasi zisizojitegemea kikamilifu za jumuiya iliyokabidhiwa wajibu wa kuhakikisha ustawi
wa kiswahili kama lugha ya mawasiliano kwa ajili ya mwingiliano wa kikanda na kimataifa
ili kujistawi kisiasa, kitamaduni, kielimu, kisayansi, na kiufundi.

3.0 KAULI YA TUME

10. Ujumbe ulizuru EAKC tarehe 25 Machi 2024. Katibu Mtendaji alifahamisha Ujumbe kuwa
Eakc ni asasi maalum ya Jumuiya ambayo wajibu wake ni kuratibu na kukuza ustawi na
matumizi ya Kiswahili kama lugha rasmi na ya mawasiliano.

11. Katibu Mtendaji alitaja kuwa Tume ya Kiswahili iliundwa kwa sababu ya umuhimu wa
Kiswahili katika kuendeleza utangamano wa kikanda kwa mujibu wa Ibara 137 ya Mkataba

10



wa Jumuiya inayoelekeza ustawi na matumizi ya Kiswahili kama lugha ya mawasiliano ya
Jumuiya.

12. Itifaki ya Kuanzishwa kwa Tume hii ilitiwa sahihi mnamo Aprili 2007. Tume iliundwa
mnamo 2007 katika Kongamano la Tano la Dharura na kuanza shughuli zake Julai 2015 mjini
Arusha. EAKC ilihamia Zanzibar Machi 2016 kufuatia kutiwa sahihi kwa Makubaliano na
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka wa 2015.

3.1 Dhima Kuu ya Tume ya Kiswahili

13. Katibu Mtendaji alieleza Ujumbe kwamba dhima kuu ya EAKC ni kushauri Jumuiya kuhusu
masuala yote yanayohusu Kiswahili.

14. Kulingana na Katibu Mtendaji, dhima nyingine za EAKC ni—

a)
b)

<)

d)

g)
h)

Kuratibu na kusimamia kazi ya Mabaraza ya Taifa ya Kiswahili na asasi nyinginezo;
Imarisha ushirikiano katika tafiti za kikanda.

Kusaidia nchi wanachama kuanzisha vituo vya masomo ya juu na vya utafiti wa
Kiswahili.

Kuanzisha ushirikiano na washirika wa kimaendeleo na mashirika yaliyopo yenye
malengo sawa.

Kuwezesha ustawi wa sera za Kiswahili za kikanda za ubadilishanaji wa
wafanyakazi na wanafunzi katika taasisi za Kiswahili na kufuatilia ufanisi wa sera
hizo.

Kutambua mabhitaji ya mafunzo ya Kiswahili ikiwemo uhakiki wa mtalaa, mbinu za
mafunzo, kutengeza vifaa vya ufundishaji na utafiti;

Kutetea matumizi ya Kiswahili kama lugha ya mawasiliano ndani na nje ya Jumuiya;
Kuhimiza matumizi ya Kiswahili kama lugha rasmi; na,

Kutekeleza majukumu yoyote mengine kuendeleza malengo ya Tume jinsi Baraza
linavyoweza kuelekeza.

3.2 Muundo wa Tume

15. Tume ya EAKC inajumuisha wawakilishi wafuatao:

a)
b)
c)
d)

e)
f)
g)

h)

Wawakilishi wawili wa Baraza la Taifa la Kiswahili la kila nchi mwanachama,;
Wawakilishi wawili wa Miungano Ya Kiswahili ya kila nchi mwanachama;
Mwakilishi wa Taasisi ya Utafiti wa Kiswahili ya kila nchi mwanachama;

Mwakilishi wa idara ya Kiswahili kutoka vyuo vya umma na vya kibinafsi katika
kila nchi mwanachama;

Mwakilishi wa vyombo vya habari vya Kiswahili kutoka kila nchi mwanachama;
Mwakilishi wa Baraza la Wanahabari kutoka kila nchi mwanachama;

Mwakilishi wa Muungano wa Waandishi wa Kiswahili kutoka kila nchi
mwanachama;

Mwakilishi wa Wizara inayohusika na Kiswahili kutoka kila nchi mwanachama;
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1) Mwakilishi wa Wizara inayohusika na Utamaduni kutoka kila nchi mwanachama;
na,

J)  Mwakilishi wa Wizara inayohusika na Elimu kutoka kila nchi mwanachama.

3.3 Mafanikio makuu ya Tume

16. Tangu kuanzishwa kwake, Tume ya EAKC imefanikiwa kufanya yafuatayo:

a. Kongamano la Kiswahili la Kimataifa la EAKC — EAKC huandaa Kongamano la
Kiswahili la Kimataifa mara mbili kwa mwaka. Linaleta pamoja watafiti, wataalamu na
washikadau ili kubadilishana maarifa na ujuzi kuhusu matukio ibuka katika ulingo wa
Kiswahili. Kongamano la Kiswahili la Kimataifa la kwanza lilifanyika Zanzibar mwaka
wa 2017 ilhali la pili liliathirika na janga la Covid 19. Kongomano hilo limeratibiwa
kufanyika Nairobi, Kenya tarehe 7 Julai 2024.

b. Tathmini ya Ustawi na Matumizi ya Kiswahili ndani ya Jumuiya — EAKC ilifanya
tathmini katika nchi wanachama wa Jumuiya ili kujua uwezo na changamoto ambazo
zinakumba nchi wanachama katika kukuza na kustawisha Kiswahili. Ripoti hiyo
iliandikwa na kuidhinishwa na Baraza la Mawaziri la 38. Ripoti hiyo imesaidia Eakc
kuchukua hatua; na,

c. Tume ilifanya utafiti/uchanganuzi kubaini mahitaji ya mafunzo katika nchi
wanachama wa Jumuiya ili kutambua changamoto zinazokabili ustawi na ukuzaji wa
Kiswahili katika Jumuiya. Uchambuzi ulifanyika kutambua mahitaji muhimu ya
mafunzo yanayofaa kupewa kipaumbele na Eakec. Ikishauriana na nchi wanachama,
Tume ilibaini mahitaji muhimu ya mafunzo ya Kiswahili ya kila nchi mwanachama.

i. Jamhuri ya Burundi
a) Mafunzo ya Kiswahili kwa walimu wa shule za msingi na upili;
b) Mafunzo ya Kiswahili kwa wafanyakazi wa umma; na,
¢) Mafunzo ya Kiswahili kwa wanahabari.

ii. Jamhuri ya Kenya

a) Mafunzo ya Kiswahili kwa Bunge;

b) Mafunzo ya Kiswahili kwa wanahabari;

c) Mafunzo ya Kiswahili kwa Mahakama.
iii. Jamhuri ya Rwanda

a) Mafunzo ya Kiswahili kwa minajili ya biashara (SMEs);

b) Mafunzo ya Kiswahili kwa wanahabari;

¢) Mafunzo ya Kiswahili katika sekta ya elimu (vyuo vya mafunzo ya walimu).
iv. Jamhuri ya Sudan Kusini

a) Kufunza walimu wa Kiswahili katika shule za upili;

b) Kufunza Kiswahili kama lugha ya kimataifa; na,

¢) Mafunzo ya Kiswahili kwa wanahabari;
v. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

a) Kufunza wataalamu kufunza Kiswahili kama lugha geni;
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b) Mafunzo ya Kiswahili kwa wanahabari;

¢) Mafunzo ya Kiswabhili kwa tasnia ya ubunifu.
vi. Jamhuri ya Uganda

a) Mafunzo ya Kiswahili kwa Bunge;

b) Mafunzo ya Kiswabhili kwa wanahabari;

¢) Mafunzo ya Kiswahili kwa sekta ya elimu.

d. Kuunda mipango na miongozo ya mafunzo ya Kiswahili — Tume iliunda mipango na
miongozo ya kufunza Kiswahili ili kukidhi mahitaji ya Kiswahili ya nchi wanachama.
Miongozo na mipango inajumuisha:

i. Mipango ya Mafunzo ya Kiswahili kwa wataalamu kufunza
Kiswahili kwa watumizi wa lugha nyingine katika Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania;

ii. Mipango ya Mafunzo ya Kiswahili kwa Bunge la Uganda;
iii. Mipango ya Mafunzo ya Kiswahili kwa Bunge la Kenya;

iv. Mipango ya Mafunzo ya Kiswahili kwa walimu wa Kiswahili
katika shule za upili nchini Sudan Kusini;

v. Mafunzo ya Kiswahili kwa Walimu wa Shule za Msingi na
upili nchini Burundi; na,

vi. Mafunzo ya kiswahili kwa minajili ya biashara (smes) nchini
Rwanda.

e. Kufunza wakufunzi watakaotekeleza mipango ya mafunzo ya kiswahili — Tume
ilifunza wakufunzi 60 watakaotekeleza mipango ya mafunzo ya kiswahili katika nchi
wanachama. Wakufunzi 10 kwa kila nchi mwanachama walihudhuria mafunzo
yaliyowapa ustadi na weledi wa kufunza wengine kutekeleza mipango ya mafunzo kwa
ufanisi. Mafunzo kwa wakufunzi yalifanyika baada ya nchi wanachama kumaliza na
kuidhinisha mipango na miongozo ya mafunzo ya kiswabhili.

f. Kuunda mipango na sera ya ubadilishanaji — Tume iliunda mipango na sera ya
ubadilishanaji wa wafanyakazi, wanafunzi, maafisa wa serikali, wanahabari,
wanaharakati na wafanyabiashara. Tume ilidhamini washikadau 26 katika awamu ya
kwanza ya utekelezaji wa mipango hiyo. Sera hiyo imechangia kuimarisha Kiswahili
katika nchi wanachama zilizokuwa na changamoto.

g. Ushirikiano — Tume inalenga ushirikiano wa kimkakati utakaochangia utekelezaji wa
shughuli, kuhamasisha/kuchanga/kukusanya raslimali na uonekanaji/uwepo. Kupitia
ACALAN, Tume inashirikiana na Umoja wa Afrika kutekeleza Mfumo wa Dar es
Salaam wa Utekelezaji wa Kutambua na Kukuza Kiswahili Barani Afrika. Tume
imeanzisha ushirikiano na MSTCDC, UNESCO, Howard University-USA, na Wakfu wa
SAFAL Group na mashirika mengine. Inafanya kazi na mashirika mengine ya kikanda
yanayothamini Kiswahili.

h. Vituo vya masomo ya juu na utafiti wa Kiswahili - EAKC imepewa wajibu wa
kusimamia kuanzishwa kwa vituo vya juu na utafiti wa Kiswahili katika nchi
wanachama. Pia imeunda kanuni na miongozo ya uanzishwaji wa vituo hivi ambavyo
vilizingatiwa na SCESTCS. Aidha, Tume inatafuta rasilimali za kuanzisha vituo hivi.
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17.

18.

19,

20.

Utafiti na Uchapishaji — Tume ina wajibu wa kuratibu utafiti wa Kiswahili na
imechangia machapisho kadhaa kuhusu masuala ibuka ya Kiswahili. Tume inafadhili
utafiti wa Kiswahili kwa kupeana misaada kwa wanafunzi wa shahada za juu kutoka nchi
wanachama. Lengo kuu ni kuimarisha utafiti katika Kiswahili. Hata hivyo, pana haja ya
kufadhili zaidi watafiti wachanga. Ilivyo kwa sasa, Tume inawafadhili wanafunzi wa
shahada za juu kutoka nchi wanachama kufanya tafiti zao.

Kutafsiri stakabadhi za Jumuiya kwa Kiswahili — Wajibu mojawapo wa Tume ni
kutafsiri stakabadhi muhimu za Jumuiya kwa Kiswahili ili kuwawezesha wananchi
wengi kuelewa stakabadhi hizo. Tume ilitafsri Mkataba wa EAC kutoka Kiingereza hadi
Kiswahili, na nakala hiyo ikazingatiwa na Baraza la 15 la Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Utamaduni na Michezo na kutumwa kwa nchi wanachama zitoe maoni. Tayari maoni
yamepokewa na kinachosubiriwa ni hela ili kukamilisha shughuli hiyo.

Utekelezaji wa Kiswahili kama Lugha Rasmi ya Jumuiya — Kongamano la 21 la
Marais wa nchi wanachama lilitangaza Kiswahili kama lugha rasmi ya Jumuiya na
kuamuru kuwe na mpango wa kutekeleza amri hiyo. Tume iliunda mpango huo ambao
uliidhinishwa na mkutano wa 17 wa SCESTCS na Baraza la 42. Kongamano la Marais
liliamuru mpango huo utekelezwe haraka. Tume imeanza kuutekeleza mpango huo.
Kuadhimisha Siku ya Kiswahili Duniani — Mnamo Novemba 2021, UNESCO iliteua
kila tarehe 7 Julai kuwa Siku ya Kiswahili Duniani. Baraza la Jumuiya liliridhia na
kuamrisha maadhimisho haya yafanywe kila mwaka kwa mzunguko katika nchi
wanachama. Maadhimisho ya kwanza ya Jumuiya ya Siku ya Kiswahili yaliandaliwa
Zanzibar Julai 2022; ya pili, Kampala, Uganda Julai 2023; na, ya tatu yanatarajiwa
kufanywa Kenya Julai 2024.

3.4 Uundaji wa Mpango Mkakati wa Pili wa Tume

Katibu Mtendaji alisema kwamba muda wa utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Kwanza
(2017 — 2022) umeisha. Hata hivyo, Tume inaunda Mpango Mkakati wake wa Pili ambao
utaongoza utekelezaji wa shughuli za Tume kwa miaka mitano ijayo.

Aidha, iliripotiwa kwamba mashauriano na washika dau kutoka nchi wanachama
yamepangwa kufanyika Aprili 2024.

3.5 Changamoto Kuu

Katika wasilisho lake, Katibu Mtendaji alitaja changamoto kadhaa ambazo Tume
inakumbana nazo katika shughuli zake kama ilivyoorodheshwa kwenye Mkataba.
Changamoto kuu zilizotajwa ni zifuatazo—

a) Uhaba wa wafanyakazi unaoathiri utendakazi wake;

b) uhaba wa fedha za kutekeleza shughuli zake;

¢) uwezo duni wa kukusanya raslimali;

d) kutokuwepo kwa bodi ya utawala kunachelewesha maamuzi kufanywa;

e) nchi wanachama kuchelewa kutoa michango yao;

f) kuchelewa kukamilisha Mswada wa EAKC;

g) kutokuwepo kwa Mabaraza ya Taifa ya Kiswahili katika baadhi ya nchi

wanachama; na,
h) kutokuwepo kwa Sera za Taifa za Kiswahili.
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3.6 Mapendekezo kuhusu Mambo Muhimu

21. Majadiliano baina ya wasimamizi wa Tume na Wajumbe yalitambua yafuatayo kuwa
muhimu ili Tume iboreshe wajibu wake. Nayo ni—

a) Kuundwa kwa bodi ya utawala ili kuimarisha utawala na kufanya maamuzi;

b) kuharakisha mchakato wa kurekebisha Mkataba ili Kiswahili kiwe moja ya lugha
rasmi za Jumuiya;

c) kuharakisha mchakato wa kurekebisha itifaki ya EAKC ili kukidhi mahitaji ibuka ya
Tume;

d) kuongeza mgao kwa Tume ili kutekeleza majukumu muhimu;

e€) kuharakisha utunzi na kupitishwa kwa Mswada wa EAKC (CTC kuharakisha utunzi
wa Mswada huo);

f) kumaliza hatua za kupokeza EAKC kwa Jumuiya. Tume ianze utekelezaji wa
Kiswahili kama lugha rasmi ya Jumuiya;

g) Tume iwezeshe uhamasisho na ueneaji wa umaarufu wake kwa washikadau muhimu;

h) kuhakikisha wafanyakazi wanateuliwa katika nafasi muhimu.

3.7 Mapendekezo zaidi
22. Pamoja na ya awali, wajumbe wanapendekeza kwamba—

a) Tume iweke mikakati ya kukuza Kiswahili katika Jumuiya kama lugha ya mawasiliano
na lugha ya ustawi;

b) Kenya inafunza Kiswahili kama lugha ya lazima katika shule zake za msingi na upili
ndiposa karibu kila Mkenya anaweza kuzungumza Kiswahili. Shule za nchi
wanachama zafaa kuiga hili sawasawa na Ibara ya 7 ya Mkataba inayotambua
Kiingereza na Kiswahili kama lugha rasmi;

¢) Tume ihamasishe umma wa nchi wanachama kuhusu hatua zake zinazokusudia kuinua
hadhi ya Kiswahili kama lugha rasmi na ya mawasiliano. Mipango hiyo inafaa
kuwekwa wazi na nchi wanachama kupata taarifa hiyo kwa urahisi;

d) Tume ilenge kusanifisha Kiswahili na kutafsiri stakabadhi zaidi za Jumuiya, kando na
Wimbo wa Jumuiya. Maamuzi ya Baraza yawe katika Kiswahili na Kiingereza, na;

e) Tume ihimize stakabadhi za EALA na hukumu za EACJ ziwe kwa Kiswahili na
Kiingereza.

4.0 MIKUTANO NA ASASI
4.1 Kukutana na Wakenya wanaoishi na kufanya kazi Zanzibar

23. Maafisa wa Ubalozi waliandaa mkutano na Wakenya wanaoishi na kufanya kazi Zanzibar
ambao ulifanyika katika viwanja vya EAKC.

24. Wakenya wanaofanya kazi Zanzibar wanakabiliana na changamoto nyingi ambazo
waliomba Wajumbe waingilie kati.

25. Yafuatayo ni baadhi ya maswala waliyoibua:

a) Tofauti na Kenya ambayo haitozi wananchi wa Jumuiya vibali vya kazi, Tanzania
hutoza Wakenya.
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26.

27.

b) Vizaza kufanya biashara ni ghali mno, dola 100 za Marekani, na hutolewa mipakani tu
kila baada ya miezi mitatu hivyo kulazimu Wakenya kusafiri hadi mipakani kila baada
ya miezi mitatu ili kupata viza nyingine mpya. Aidha viza hizo huchukuliwa zimeisha
muda wake punde mtu anapoondoka Tanzania kabla miezi hiyo mitatu kuisha hata
kama anaenda kushughulikia dharura yoyote nchini Kenya.

¢) Mkenya huhitajika kuwa na mtaji wa kazi ama mtaji wa hisa wa Tsh100,000,000
(Ksh5,800,000) ili kuanzisha kampuni Zanzibar. Hili linawanyima Wakenya fursa ya
kusajili biashara za wastani na kuwalazimu kufanya biashara kwa kutumia kampuni
zilizosajiliwa na wenyeji. Pia inawanyima kupata mikopo ya kupanua biashara zao
kutoka Kenya na Tanzania.

d) Kupata kadi ya SIM ya viza ya biashara ni changamoto kubwa. Kadi hiyo huisha muda

wake baada ya miezi mitatu hivyo kumlazimu mtu kurudia mchakato uleule anapotaka
kusajili viza yake ya biashara tena; na,

e) Kulikuwa na kisa cha wakili mmoja Mkenya aliyesomea Chuo cha Sheria cha Zanzibar
ambaye alinyimwa kibali cha kujiunga rasmi na taaluma/kazi kwa kukosa kitambulisho
cha Tanzania bara.

Wajumbe, kupitia kwa Mwenyekiti, walijitolea kufanya kikao na Waziri wa Leba na Waziri
anayeshugulika na mambo ya Jumuiya ili kuwafahamisha changamoto hizi na kupata
suluhu.

Ujumbe pia uliahidi kutatua swala hilo na Balozi. Wajumbe walisema kibali cha biashara
kinafaa kiwe cha muda wa mwaka mmoja.

4.2 Mkutano na Balozi wa Kenya nchini Tanzania

28.

29,

30.

31.

32.

Ujumbe ulimtembelea Balozi wa Kenya nchini Tanzania tarehe 28 Machi 2024. Balozi
aliwakaribisha Wajumbe na kuonyesha furaha yake kwa ziara hiyo iliyonuia kutathmini
mchango wa Ubalozi katika kuendeleza utangamano na utekelezaji wa Mkataba wa
Jumuiya.

Katika mazungumzo hayo, Balozi aliwasilisha yafuatayo:
4.2.1 Jiopolitiki

Balozi aliwasilisha kwamba Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iko katika Jumuiya ya
Afrika Mashariki. Inapakana na Uganda kaskazini; Kenya kaskazini mashariki; Visiwa vya
Ngazija na Bahari Hindi upande wa mashariki; Msumbiji na Malawi upande wa Kusini;
Zambia upande wa kusini-magharibi; na Rwanda na Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Kongo upande wa magharibi. Ukubwa wa ardhi ni takriban kilomita mraba 947,303 na
mwambao wa takriban kilomita 1,500.

Aidha, alisema kwamba Tanzania ni muungano kati ya Tanganyika (bara) na Zanzibar
(kisiwa). Muungano huu ulindwa mnamo tarehe 26 Aprili 1964. Tanganyika ilipata uhuru
mnamo 9 Desemba 1961 ilhali Zanzibar ilipata uhuru 10 Desemba 1963;

Kwa mujibu wa Balozi, nchi mwenyeji ina maeneo 26 na visiwa vitano. Maeneo hayo
yamegawanywa kwa wilaya, tarafa na kata. Kila eneo linaongozwa na kamishna
anayeteuliwa na rais. Nchi hiyo ina mfumo wa vyama vingi. Uchaguzi unafanywa kila
baada ya miaka mitano na kulingana na katiba, na Rais wa Muungano huchaguliwa kupitia
kwa kura na huhudumu kwa hadi mihula miwili.
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33

34.

33.

36.

37.
38.

. Balozi pia aliwasilisha ifuatavyo:

a) Kura hupigwa katika kiwango cha serikali cha taifa na serikali za mitaa. Serikali za mitaa
mkuu. Uchaguzi mkuu wa mwisho ulifanyika Oktoba 2020 ambapo hayati Pombe
Maghufuli alichaguliwa. Alishinda kwa asilimia 84 ya kura zote zilizopigwa na akawa
rais wa awamu ya tano. Uchaguzi huo ulikuwa na wagombea kumi na wanne wa urais
na uchaguzi mkuu ujao umepangwa kufanyika 2025 na uchaguzi wa serikali za mitaa
umepangwa kufanyika Oktoba 2024.

b) Bunge ni moja na lina Wabunge 393 ambapo kati yao 264 wamechaguliwa kwa muhula
wa miaka mitano. Nafasi maalum 113 zimetengewa wanawake. Wabunge kumi
huteuliwa na rais ilhali nafasi tano hutengewa Bunge la Zanzibar na Mkuu wa Sheria.
Bunge la Taifa hutunga sheria ambazo huongoza mahusiano baina ya Tanzania bara na
muungano wote na nchi zingine. Bunge la Zanzibar nalo hutunga sheria ambazo
hutumika Zanzibar pekee; na,

¢) Rais humteua Waziri Mkuu ambaye anahuduma kama Kiongozi wa Shughuli za Serikali
Bungeni. Nchi ina vyama 18 vilivyosajiliwa na Chama Cha Mapinduzi kimeongoza
tangu uhuru. Chama cha uhuru, Tanganyika African Union (TANU), kilibadilika kuwa
Chama Cha Mapinduzi baada ya kuungana na Afro-Shirazi Party (ASP) mwaka wa
1977.

4.2.2 Muundo wa Kijamii na Kitamaduni

Balozi alisema kuwa kuelewa muundo wa kijamii na kitamaduni wa nchi mwenyeji ni
kanuni ya kimsingi katika mahusiano ya kimataifa kwani huwezesha balozi kuunda
mikakati inayoafiki na kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia.

Alisema kuwa falsafa ya kitaifa ya Ujamaa aliyoasisi Mwalimu Julius Nyerere ingali msingi
wa jamii ya Tanzania ambapo kila rika na jamaa huwa na uzalendo mkubwa. Kulingana na
sensa ya watu na nyumba ya 2022, idadi ya watu ni 61,741,120 ikijumuisha Waislamu,
Wakristo na Watamaduni. Tanzania ina zaidi ya kabila 121 zinazoungana na kutangamana
vyema.

Kiswahili na Kiingereza ndizo lugha rasmi za Tanzania bara ilhali Kiarabu kimeenea
(kinazungumzwa sana) Zanzibar.

4.2.3 Usalama
Balozi alisema kuwa usalama wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni mzuri.

Tisho pekee kwa usalama wa Tanzania ni makundi ya wanamgambo kutoka Msumbiji
Kaskazini Mkoa wa Cabo Delgado. Ili kuzuia uvamizi wa makundi hayo, Jamhuri ya
Muungano imeweka vikosi vya usalama eneo la kusini la Ruvuma pande zote za mpaka.
Wanamgambo hao hulenga Tanzania kwa sababu huchangia vikosi vya kudumisha amani
katika mpango wa SAMM (Southern African Development Mission in Mozambique)
unaotarajiwa kukamilika katikati ya Julai 2024 bila mafanikio makubwa. Huenda Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania ikakumbwa na changamoto nyingine za kiusalama kutoka kwa
makundi ya Kiislamu baada ya Julai
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39;

40.

41

42.

43.

44,

Pamoja na Malawi na Afrika Kusini, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pia imechangia
vikosi vya kudumisha amani mashariki mwa DRC. Operesheni hii inagonganisha vikosi
vya SADC dhidi ya vikosi vya waasi hasa vile vya M23.

Majeshi ya Kenya na yale ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania yamedumisha ushirikiano
na uhusiano mwema wa kikazi kwa muda mrefu katika kubadilishana taarifa, mahusiano
kupitia mfumo wa Jumuiya, mafunzo ya nchi mbili, na mipango ya kubadilishana
wakufunzi na wanafunzi wa vyuo vya kitaifa vya kijeshi.

. Sehemu nyingine za ushirikiano ni mafunzo ya kimataifa ya kudumisha amani, michezo ya

kitamaduni ya Jumuiya, ziara, vita dhidi ya ugaidi, na kutumwa kwa washauri wa masuala
ya ulinzi katika nchi zote mbili.

4.2.4 Uhusiano wa Kenya na Tanzania

Balozi alisema Kenya na Tanzania zina uhusiano mwema wa kihistoria kutokana na
kwamba zinapakana, zina jamii zenye utamaduni unaofanana, zinafanya biashara pamoja
na zina malengo ya kufanana kwa Jumuiya. Uhusiano huu umeimarishwa zaidi na Ziara
Rasmi za kiserikali kutoka pande zote mbili.

Alisisitiza kwamba Tanzania ni mshirika muhimu wa Kenya katika nyanja nyingi hasa
biashara, usalama, elimu, kilimo, miundomsingi na kawi. Kenya na Tanzania zinashirikiana
katika Mradi wa Ukanda wa Pwani ya Afrika Mashariki unaofadhiliwa na AfDB. Mradi
huo unalenga kuunganisha Kenya na Tanzania, yaani barabara ya Malindi — Mombasa —
Lunga Lunga/Horohoro na Tanga - Pangani - Bagamoyo (kilomita 454).

Aidha, Balozi alisema yafuatayo—

a) Chini ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, Kenya na Tanzania zina vituo vitatu vya
mpakani vya huduma zote (OSBP) vilivyo Namanga, Lunga Lunga/Horo Horo na
Taita Taveta/Holili na kile ambacho kitazinduliwa Isebania hivi karibuni;

b) Kikao cha kwanza cha Tume ya Pamoja ya Ushirikiano ya Kenya/Tanzania (JCC)
kilifanywa Arusha, Tanzania mnamo September 2009. Tangu hapo, kumekuwa na
vikao vingine vitatu.

Nairobi, Kenya. Tathmini ya Katikati ya Muhula wa JCC ulifanywa January 2023.
Kikao cha tano cha JCC kilifanywa Agosti 2024;

d) Kenya na Tanzania zina Makubaliano ya Pamoja kuhusu Upitishaji Huru wa
Bidhaa katika mipaka yao (yalitiwa sahihi tarehe 22 Mei 2020);

e) Tanzania ni mshirika muhimu na mkuu wa Kenya katika biashara na uwekezaji
katika eneo hili na duniani. Kwa muda sasa, imekuwa nchi ya pili ambayo Kenya
huuza bidhaa zake kwa wingi baada ya Uganda. Itifaki ya Forodha ya Jumuiya
inaongoza nchi hizi mbili katika mahusiano yao kibiashara na kanuni zao za
uwekezaji kwani itifaki hiyo ina mamlaka kuliko sheria za nchi binafsi.

f) Tanzania ni miongoni mwa nchi kumi za kwanza duniani ambazo Kenya huuza
bidhaa zake. Bidhaa zinazouzwa Tanzania ziliongezeka kwa asilimia 17 mwaka wa
2022, hadi Dola 479.57 milioni za Marekani, kiwango ambacho ni asilimia 6.5 ya
bidhaa zote zilizouzwa na Kenya kimataifa. Vivyo hivyo Kenya ni miongoni mwa
nchi kumi za kwanza duniani ambako Tanzania huuza bidhaa zake. Bidhaa
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zinazouzwa na Tanzania nchini Kenya zilipungua kwa asilimia 4, hadi Dola 381.66
milioni za Marekani, kiwango ambacho ni asilimia 5.6 ya bidhaa zote zilizouzwa na
Tanzania kimataifa.

g) Bidhaa zinazouzwa na Kenya nchini Tanzania zinajumuisha: dawa; sabuni na
bidhaa nyingine za usafi; mabamba ya chuma na chuma cha pua kisichochanganywa;
mafuta; vifaa vya umeme; siagi; mafuta yanayoliwa ya wanyama na mimea; vitafunio
vilivyo na sukari; mifuko; vizibo, vikofia na vifuniko; chumvi ya kupikia, magadi na
chumvi safi;

h) Bidha zilizoagizwa kutoka Tanzania hadi Kenya zilikuwa na thamani ya Ksh25.8
bilioni mwaka wa 2020, punguzo dogo kutoka Ksh27.5 bilioni mwaka wa 2019.
Bidhaa zilizoagizwa kutoka Tanzania hadi Kenya ni mahindi; bidhaa za karatasi; keki
za makapi; kauri na vigae ghafi; magunia na mikoba; mbao za safu; bidhaa za
kioganiki za usafi (isipokuwa sabuni) na kadhalika;

i) Kampuni zaidi ya 529 za Kenya zimewekeza takriban Dola 1.7 bilioni za
Marekani nchini Tanzania hivyo basi kuunda nafasi 55,000 za ajira kwa Watanzania.
Kwa mfano, benki tano za Kenya (KCB, Equity, Diamond Trust, I & M Holdings na
NCBA Group) zimefungua matawi nchini Tanzania; na

J) Tangu Samia Suluhu Hassan awe rais, uhusiano wa kibashara na Tanzania umeboreka
huku vikwazo visivyo vya ushuru vikitatuliwa.

45. Kenya na Tanzania zilifanya kikao chao cha nane cha pamoja cha Kamati ya Kiufundi ya
biashara kwa kuondoa vikwazo vyote visivyo vya ushuru. Matokeo mazuri ya kikao
yaliidhinisha mikakati na makataa ya kuondoa vikwazo visivyo vya ushuru kufikia mwisho
wa Juni 2024.

4.2.5 Miradi na Mipango muhimu ya pamoja

46. Balozi aliangazia miradi na mipango muhimu ya pamoja inayoendelea kati ya Kenya na
Tanzania. Miradi hii ni kama ifuatavyo: —

a) Bomba la kilomita 600 la gesi asili kutoka Dar es Salaam hadi Mombasa;
b) Mradi wa Ukanda wa Pwani ya Afrika Mashariki unaofadhiliwa na African
Development Bank (AfDB) unaounganisha Kenya na Tanzania (Barabara ya
Malindi- Bagamoyo ya kilomita 454);
c) Mradi wa Usambazaji Umeme wa East Africa Power Pool (400KV Singida-
Arusha- Namanga)
d) Kuthibitisha na kuweka mipaka ya kimaitafa.
4.3 Masuala ya Kigeni na Kibalozi

47. Ubalozi wa Kenya unatoa huduma za kibalozi kwa Wakenya wanaoishi Tanzania na raia
wa kigeni wanaotaka kuzuru Kenya. Huduma hizi zinajumuisha: utoaji viza, stakabadhi za
usafiri, vyeti vya madili mema kwa ushirikiano na DCI, kuthibitisha stakabadhi, kutoa vyeti
vya kutangua, kutembelea wafungwa Wakenya na wagonjwa Wakenya hospitalini, kujibu
maswali kutoka kwa Wakenya kwa mfano wahitaji, na mengineyo.

19



48.

49.

50.

51.

32,

Ubalozi unaweka hifadhi ya Wakenya walio Tanzania na ina huduma ya mtandao ya usajili.
Wakenya wanaosafiri au kuishi Tanzania wanaweza kujisajisali kwa kutumia kiungo
kilicho katika wavuti ya Ubalozi. Kutokana na ukubwa wa Tanzania, mtandao huo
umewawezesha Wakenya wanaoishi Tanzania kujisali bila ya kuja Ubalozini, hivyo basi
kuwapunguzia muda na gharama za usafiri.

Ubalozi unafuatilia kuboresha kiungo cha takwimu kwenye mtandao huo wa usajili
ukishirikiana na mitandao ya simu ili kupata kwa usahihi idadi ya Wakenya waliosalia
Tanzania kwa muda mrefu na wale ambao wamerudi Kenya.

Kwa ushirikiano na benki ya KCB, Kenya Airways, Vodacom na washikadau wengine,
Salaam. Mkutano huo ulikuwa na kauli mbiu, “Kuukuza Mahusiano na Kuimarisha Uwezo
wa Wakenya Waoishi Tanzania”. Wakenya wanaoishi Tanzania walihamasishwa kuhusu
mifumo na miundo iliyowekwa na serikali ya Kenya kuwalinda na kutumia fursa zilizoko,
sera ya ughaibuni ya Kenya, huduma za ubalozi zinazotelewa na Ubalozi na fursa za
uwekezaji nchini Kenya. Mkutano huo, ambao ulileta pamoja zaidi ya Wakenya 500
wanaoishi Tanzania, pia ulileta fursa muhimu za ajira, biashara na ubadilishanaji wa ujuzi
na teknolojia.

Ubalozi uliandaa huduma tamba za ubalozi kati ya 26 na 27 Machi 2024. Idara ya Masuala
ya Ughaibuni ikishirikiana na Idara ya Uhamiaji na Huduma za Umma zilipanga mkutano
huo. Shughuli hiyo ilivutia Wakenya wengi ambao walisaidika kutuma maombi ya kupata
paspoti mpya, vitambulisho, vyeti vya kuzaliwa na stakabadhi za usafiri wa dharura, na
huduma za ubalozi na kadhalika.

Kwa muda mrefu sasa, imedhihirika kuwa raia walio ugenini huchangia pakubwa ustawi
wa kiuchumi kwa kuwa wao ni chanzo cha fedha za kigeni. Fedha za kigeni zinazoingia
Kenya zimekuwa zikiongezeka, kiwango hicho kikiwa asilimia 3 ya jumla ya pato la nchi
(GDP). Ni muhimu kutambua kwamba barani Afrika, Tanzania inaongoza kuingiza fedha
za kigeni nchini Kenya.

4.4 Fursa kwa Kenya

53.

54.

53.

4.4.1 Mradi wa gesi asilia kutoka Dar es Salaam hadi Mombasa

Kufuatia kupatikana kwa kiwango kikubwa cha gesi asilia nchini Tanzania na kuwepo soko
lake nchini Tanzania na Kenya, na kuzingatia mahitaji ya soko la Kenya ya gesi asilia,
mnamo tarehe 4 Mei 2021, serikali za Tanzania na Kenya zilifikia mapatano ya kushirikiana
katika kustawisha mradi huo wa gesi kutoka Tanzania kuja Kenya.

Rais wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan na Rais wa Kenya Mhe. William Ruto
walikubaliana kuharakisha ujenzi wa bomba la gesi asilia la kilomita 600 baina ya nchi hizo
mbili. Mradi huo wa bomba unatarajiwa kuinua biashara baina ya mataifa hayo mawili ya
Afrika na kupunguza gharama za kawi. Mradi huo unakisiwa kugharimu Ksh132 bilioni
(Dola 1.1 bilioni za Marekani) na unatarajiwa kufadhiliwa kupitia ushurikiano wa serikali
na mashirika ya binafsi (PPP). Mradi huo utawezesha Kenya kutumia hifadhi ya gesi asilia
ya Tanzania hivyo kupunguza bei ya umeme na gesi ya kupikia.

Matayarisho ya utafiti wa uwezekano wa ujenzi wa bomba la gesi asilia kutoka Dar es
Salaam hadi Mombasa yameanza. Kamati ya Kiufundi ya Pamoja (JTC) imeshakutana na

Dar es Salaam. Katika mkutano wa tatu wa JTC, stakabadhi kadhaa ziliandikwa na
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56.

57.

58.

59.

kutamatishwa. Serikali za Kenya na Tanzania zishaafikiana na kutoa ruhusa. Kenya
inatarajiwa kuwa mwenyeji wa mkutano wa nne wa JTC kwa robo ya kwanza ya 2024.
Kutiwa sahihi kwa rasimu ya makubaliano kati ya Kenya na Tanzania kuhusu utafiti wa
uwezekano wa ujenzi wa bomba la gesi asilia kutoka Dar es Salaam hadi Kenya
kunatarajiwa kufanywa na Mawaziri wa Kawi wa nchi zote mbili mapema 2024 katika
mkutano wa nne wa JTC.

4.4.2 Kukuza Biashara na Uwekezaji wa Pamoja

Kuhusu hili, Balozi alisema hivi —
a) Vikwazo visivyo vya ushuru vya mara kwa mara vimekuwa na athari ya
kupunguza upitishaji huru wa bidhaa na watu kati ya Kenya na Tanzania. Hili
likizingatiwa, Machi 2024, Kenya na Tanzania walifanya mkutano wa nane wa JTC
kwa kufutilia mbali vikwazo visivyo vya ushuru. Matokeo ya mkutano huo wa pamoja
yalifana na kutoa mikakati na makataa ya kufutilia mbali vikwazo visivyo vya ushuru
ifikapo mwisho wa Juni 2024.

b) Ubalozi utaratibu, kuwezesha na kushiriki maonyesho ya kibiashara yajayo,
pamoja na Maonyesho ya Kibiashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam (DITF) ya 48
yatakayoandaliwa Juni 2024. Maonyesho hayo yanatarajiwa kuongeza ufahamu wa
soko la bidhaa za Kenya zilizoko Tanzania.

c) Ubalozi utazidi kuratibu na kuwezesha kushiriki kwa Kenya katika majukwaa ya
biashara, maonyesho na shughuli zinazonadi bidhaa za Kenya ng’ambo na kuongeza
ufahamu wa soko la bidhaa za Kenya zilizoko Tanzania.

d) Ili kuongeza ufahamu wa fursa za kibiashara zilizoko, Ubalozi utaendelea kutoa
taarifa za soko kwa makao makuu ya wizara na mashirika mengine husika ili ziwafikie
watengezaji bidhaa wa Kenya na wauzaji bidhaa nchi za nje.

e) Ubalozi utaunganisha wauzaji wawezao kuuza bidhaa nchi za nje kwa masoko ya
Tanzania ili kupanua biashara ya Kenya nchini Tanzania na kuongeza ufahamu wa
bidhaa za Kenya nchini Tanzania; na,

f) Ubalozi utafanya mkutano na jamii ya wafanyabiashara wa Kenya nchini
Tanzania kwa lengo la kubadilishana habari kuhusu fursa ili kulinda maslahi ya
kibiashara na ya uwekezaji ya Kenya.

4.4.3 Kudumisha Uwepo wa Kidiplomasia wa Kenya wa Masoko Mapya na Ibuka

Ubalozi umekubaliwa na Ushelisheli, Visiwa vya Ngazija, Mauritius na Muungano wa
IORA. Ili kuimarisha uhusiano wa Kenya katika masoko mapya na ibuka, Kenya na
Ushelisheli zilitia sahihi mkataba wa mahusiano mnamo Juni 2014. Kikao cha JCC cha
kwanza baina ya Kenya na Ushelisheli kinatarajiwa kufanyika Kenya tarehe
zitakazoafikiwa kidiplomasia. Kikao cha kwanza cha JCC baina ya Kenya na Visiwa vya
Ngazija kinatarajiwa kufanyika tarehe 3 hadi 5 Juni 2024.

Wizara ya Afya ya Ushelisheli imeonyesha nia ya kuteua wataalamu wa afya kutoka Kenya
kufanya kazi na Shirika la Afya la Ushelisheli kwa kandarasi za muda mfupi na mrefu.
Wizara ya Afya inashughulikia ombi hilo.
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4.4.4 Utekelezaji wa Itifaki ya Jumuiya kuhusu Habari, Mawasiliano na Teknolojia

60. Nchi zote wanachama zimeridhia na zinatekeleza Itifaki ya Jumuiya kuhusu Habari,

Mawasiliano na Teknolojia. Hata hivyo, Tanzania ingali haijasawazisha ada za
mawasiliano za kutanga na nchi nyingine wanachama. Kuna haja ya kuendelea kurai
Tanzania kufanya hivyo kwani hii itapunguza gharama ya mawasiliano ya kutanga hivyo
kuchangia kupunguka kwa gharama ya kufanya biashara katika eneo hili

4.5 Masuala ya Utawala katika Balozi

61.

62.

63.

64.

65.

66.

4.5.1 Raslimali kazi

Ubalozi wa Kenya Dar es Salaam unaongozwa na Balozi. Maafisa saba wa kisiasa

wanafanya majukumu ya kidiplomasia. Watatu ni kutoka kwa Wizara, Idara na Mashirika

(MDAs) husika ya serikali ya Kenya na wanatekeleza majukumu yao ipasavyo. Watatu

hawa ni Mshauri wa Masuala ya Ulinzi, Afisa wa Mahusiano ya Kigeni, na Afisa wa

Uhamiaji. Isitoshe, Ubalozi una wafanyakazi kumi na wawili (12) walioajiriwa kama

maafisa wenyeji kutoa huduma za kawaida.

4.5.2 Fedha na makadirio

Takwimu zifuatazo zinaonyesha fedha zilizotengewa Ubalozi kwa miaka mitatu iliyopita.
Ingawa mahitaji ya kifedha ya Ubalozi yanaongezeka, fedha inazotengewa zimesalia zile
zile kwa miaka kadha, hivyo basi kuifanya ipate changamoto katika utekelezaji wa
mipango yake..

Aidha, Ubalozi unakumbwa na changamoto ya kucheleweshwa kwa marejesho ya ushuru

kwa thamani kutoka kwa nchi mwenyeji.

MWAKA 2021/22 2022/23 2023/24

MAKADIRIO| MATUMIZI 213,885,891.00 |213,885,891.00 |269,368,657

YA JUMLA

A-I-A 36,584,600.00 37,699,600.00 57,482,300.00
MATUMIZI 177,301,291.00 | 176,186,291.00 | 251,886,357.00
KAMILI

4.5.3 Usimamizi wa utendakazi
Ubalozi uko katika mchakato wa kuunda mpango-mkakati kwa kipindi cha 2023/24 hadi
2027/28 ambao utaorodhesha mipango inayotarajiwa kutekelezwa kwa kipindi cha miaka
mitano ijayo.
Kandarasi ya utendakazi ya 2023/24 inatekelezwa. Hadi sasa, Ubalozi umefanikiwa kwa
kiwango cha asilimia 80 katika utekelezaji wa malengo yake.
4.5.4 Mali za serikali
Serikali ya Kenya inamiliki mali kadhaa nchini Tanzania, zikiwemo—
a) Jengo la ghorofa mbili lililokodishiwa Benki ya KCB Tanzania (Harambee Plaza)
Ploti Nambari 18582;

b) Afisi za Ubalozi (Kenya House) Ploti Nambari 1859;
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67.

68.

69.

70.

¢) Nyumba mbili za makazi (zilizo kwenye Ploti Nambari 34987);

d) Nyumba ya ghorofa moja ya FRO kwenye Ploti Nambari 689- eneo la Mikocheni,
Barabara ya Mawezi.

Balozi.
4.5.5 Magari

Ubalozi unamiliki magari matano ambapo manne ni aina ya Prado na moja ni vani. Ubalozi
pia unamiliki pikipiki moja. Mbili kati ya Prado hizo ni za mashirika.

Magari mawili ya Ubalozi, yaani Toyota Land Cruiser Prado VX-L na vani zina miaka
minane na miaka saba mtawalia na zimehudumu kwa mwendo mrefu. Magari hayo huenda
mwendo mrefu kati ya Dar es Salaam na miji mingine ikiwemo Dodoma, Arusha na
kadhalika yanapowasafirisha wafanyazi kwa hafla rasmi ambazo hufanywa nje ya Dar es
Salaam. Hii hufanya gharama za kuzirekebisha kuwa juu mno.

Kwa hivyo Ubalozi unaomba utengewe fedha za kutosha katika mwaka wa kifedha wa
2023/24 ili kununua gari jingine kama hilo.

4.8 Changamoto za Ubalozi

71.

Ubalozi unakumbwa na changamoto kadha katika utekelezaji wa mipango yake,
zikiwemo—
a) Uhaba wa fedha za kutosha kutekeleza majukumu yake katika nchi yenye kasi;

b) Vikwazo vya mara kwa mara visivyo vya ushuru ambavyo vimezorotesha
biashara na kupunguza usafiri huru wa watu na bidhaa baina ya nchi hizi mbili;

c) Utekelezaji wa pole pole wa mipango na shughuli kadhaa za pamoja;

d) Kuwepo kwa ubaguzi na kasumba kuhusu utamaduni: kutoaminiana kumefanya
Wakenya na kampuni za Kenya kupata ugumu kufanya kazi na kujipenyeza katika
masoko ya Tanzania;

e) Tanzania haijatelekeleza kikamilifu baadhi ya Itifaki za Jumuiya kama vile Itifaki
ya Soko Moja la Jumuiya. Kenya, Uganda na Rwanda ziliondoa ada za kupata vibali
vya kufanya kazi na kurahisisha mchakato na mabhitaji kwa raia wa nchi hizo tatu
kupata vibali vya kufanya kazi ili kuwezesha ubalidilishanaji wa wafanyakazi.
Wakenya wangali wanatozwa ada za kupata vibali vya kufanya kazi nchini Tanzania
ilhali Kenya haitozi raia wa Jumuiya vibali hivyo. Kuna haja ya Kenya kuendelea
kuirai Tanzania kutowatoza Wakenya vibali hivyo;

f) Kenya na Tanzania zina mpaka mkubwa ambao watu huvuka kiholela. Biashara
haramu na aina tofauti za uhalifu wa kimataifa hufanyika mara kwa mara kupitia
vichochoro vinavyojulikana kama panya routes. Biashara hii na ukosefu wa usalama
zinaiharibia nchi jina;

g) Ukuaji wa upesi wa teknolojia unahatarisha usalama wa data ya Ubalozi ambayo
huhifadhiwa na hutumwa kielektroniki;

23



h) Athari za mabadiliko ya tabianchi duniani kote na majanga asilia kama vile
mafuriko na ukame husababisha uharibifu wa miundomsingi, mali, na kufanya
gharama ya maisha kupanda.

5.0 YALIYOGUNDULIWA
72. Ujumbe uligundua yafuatayo—

a)

b)

g)

h)

Kamati iligundua kwamba EAKC imefanya uchambuzi wa uhitaji wa mafunzo ya Kiswahili
na imekusudia kuanza mafunzo ya Kiswahili ndani ya nchi zote wanachama ambazo
zilitambua changamoto zinazokabili maendeleo na uenezaji Kiswahili katika Jumuiya;

Tume hii ya Kiswahili yafaa kuunga mkono hamasa na mbinu za kujijulisha kwa washikadau
muhimu ambao ni pamoja na Bunge la Kenya;

Wakenya walio nchini Tanzania kulipa viza za biashara kila miezi mitatu si sawasawa na
itifaki za upitishaji huru wa bidhaa na huduma. Yafaa suala hili litatuliwe kidiplomasia.

Tofauti ya malipo kwa huduma za uchukuzi katika bandari za Tanzania yafaa kuangaliwa.
Wakenya hutakiwa kulipa Dola 35 za Marekani kwa tiketi ya kawaida kutoka Dar es Salaam
hadi Zanzibar huku Watanzania wakilipa Tsh30,000 tu. Kamati ya Ufundi ya Uchukuzi yafaa
kutatua hili ili kuwepo usawa katika kiwango kinacholipwa na kila mmoja;

Vibali vya biashara kwa Wakenya walio Tanzania na uwezo mahususi wa mtaji-hisa kusajili
biashara vyafaa kurekebishwa ili kufutilia mbali vibali vya biashara na kushusha uhitaji wa
kiwango cha mtaji-hisa kama ifanyavyo Kenya. Hii itawezesha wawekezaji wadogo
kuwekeza nchini Tanzania, kusajili biashara zao pale, na kupata mikopo kutoka kwa asasi za
kifedha. Yafaa Kamati ya Kiufundi ya Leba na Uhamiaji, pamoja na Kamati ya Kiufundi ya

Viza za biashara zitolewazo mipakani pekee hugharimu Dola 100 za Marekani na hulazimu
Wakenya kusafiri hadi mipakani kila baada ya miezi mitatu ili kujiandikisha tena. Malipo
haya yanafaa kufanywa nafuu au kufutiliwa mbali. Pia, kuwepo vituo vya kujiandikisha
nchini Zanzibar ili kuepuka gharama ya kulazimika kusafiri hadi mipakani kila baada ya
miezi mitatu. [sitoshe, viza hazifai kuisha kila mtu atokapo Tanzania hata kabla ya miezi
mitatu kama ilivyo.

Mgao wa fedha kwa balozi na juhudi nyingine za nje ya nchi wafaa kulingana na kazi na
mipango ya balozi au juhudi mahususi. Uzito wa biashara na masuala katika kila balozi wafaa
kuamua kiasi cha mgao.

Kenya na Tanzania zimeendelea kuimarisha uhusiano wao. Hivyo, ipo haja kukoleza
mazungumzo ya kidiplomasia baina ya nchi hizi ili kuboresha sheria zao kuhimiza uwekezaji
zaidi.

Umma wa nchi wanachama hauna ufahamu wa kutosha kuhusu matendo na mipango ya
EAKC kustawisha dhima ya Kiswahili kama lugha rasmi na ya mawasiliano katika Jumuiya.
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6.0 MATOKEO NA MAPENDEKEZO

73. Katika muktadha wa Jumuiya, Kamati inapendekeza yafuatayo—

a)

b)

d)

g)

h)

Mgao wa Fedha kwa Tume ya Kiswahili ya Afrika Mashariki (EAKC) — Kamati
inapendekeza kwamba Tume ya Kiswahili ya Afrika Mashariki, kama kitengo cha Jumuiya,
yafaa ipewe fedha na wafanyakazi wa kutosha ili itekeleze wajibu wake kwa ufanisi.
Isitoshe, Kamati inashauri Wizara ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, Sehemu Kame na Ustawi
wa Kikanda ishirikiane na Wizara ya Masuala ya Kigeni na Ughaibuni kuhakikisha vitengo
na asasi zote za Jumuiya zipewe fedha na wafanyakazi wa kutosha. Haswa EAKC.

EAKC Kutoa Mafunzo na Kuwezesha Bunge - Uongozi wa Bunge wafaa kuunga mkono
lengo la EAKC la kutoa mafunzo ya Kiswahili kwa Wabunge na wafanyakazi kuhusu
matumizi ya Kiswahili bungeni.

Upitishaji Huru wa Bidhaa na Huduma- Kamati inapendekeza Wakenya walio nchini
Tanzania kuajiriwa na kufanya biashara bila vikwazo vya vibali, idhini, nk. Hili litaimarisha
nguvukazi ya Jumuiya na kukuza mitaji. Wizara ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, Sehemu
Kame na Ustawi wa Kikanda ishirikiane na Wizara ya Masuala ya Kigeni na Ughaibuni
zitumie diplomasia kutatua suala la kulipa vibali vya biashara kila miezi mitatu.

Vikwazo kwa Biashara visivyo vya ushuru — Jumuiya iunde mfumo wa kutatua vikwazo
visivyo vya ushuru ifikapo Juni 2024 ili kuwezesha upitishaji huru wa watu, bidhaa, na
huduma kati ya nchi hizi mbili;

Viza za Biashara— Kamati inapendekeza kurekebisha na kushusha bei ya viza za biashara
au kuzifutilia mbali. Kuwepo Zanzibar, vituo vya kusajili viza hizo upya ili kuepuka gharama
ya kusafiri hadi mipakani kusajili viza hizo kila miezi mitatu. Isitoshe, muda wa viza haufai
kuisha kila mtu atokapo Tanzania kabla ya miezi mitatu kama ilivyo. Yafaa suala hili
liwekwe wazi mbele ya Kamati ya Kiufundi ya Leba na Huduma za Uhamiaji, pia mbele ya
Kamati ya Kiufundi ya Kaida za Biashara, lijadiliwe ili kupata suluhisho kabla ya Mwaka
wa Kifedha wa 2024/2025 kukamilika;

Fedha kwa Balozi — Fedha kwa kila Balozi zafaa kulingana na kazi na mipango yake. Kiasi
cha biashara na ukubwa wa masuala katika kila balozi uamue kiasi cha mgao. Ili balozi
zitumike ifaavyo, Wizara ya Masuala ya Kigeni na Ughaibuni yafaa kuongeza mgao wakati
wa mijadala kuhusu Makadirio ya Mwaka wa Kifedha wa 2024/2025.

Masuala Ibuka - Kamati inashauri nchi wanachama kuchangamkia masuala yanayoibuka
katika eneo la Jumuiya. Zikizingatia mabadiliko ya hali ya kila mara na fursa zinazoibuka,
nchi wanachama zafaa kuwa macho ili kunufaisha nchi mbili na nyinginezo.

Ubalozi uhamie Dodoma - Serikali ya Tanzania imetenga ardhi ya kujenga Ubalozi wa
Kenya mjini Dodoma. Kamati inapendekeza ujenzi huo uharakishwe ili kupunguza gharama
ya shughuli. Waziri atenge fedha katika Mwaka wa Kifedha wa 2024/2025.

Kuimarisha Mahusiano ya Pamoja - Kamati inapendekeza kwamba Kenya na Tanzania
ziendelee kuimarisha uhusiano wao kwa kusisitiza mipango ya mara kwa mara ya
ubadilishanaji, juhudi za ushirikiano, na mazungumzo ya ngazi za juu.
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KAMATI YA UTANGAMANO WA KIKANDA
Orodha ya Uidhinishaji
Uidhinishaji wa Ripoti ya Ziara ya Ukaguzi wa Asasi Zisizojitegemea Kikamilifu za
Jumuiya ya Afrika Mashariki na Ukanda wa Kati katika Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania

Sisi ambao majina yetu yameambatishwa kwenye Ripoti hii, sasa tunatia sahihi
zetu Ripoti hii kuthibitisha kwamba tunaiidhinisha.

| Hon. CS MayakaIene Nerario, MP- Chairperson

2. Hon. Farah Salah, MP — Vice Chairperson \[ Q

3. | Hon. David Ochieng’, CBS, MP v

4, Hon. Naomi Waqo, CBS, MP #W

5. Hon. (Dr.) Makali Mulu, CBS, MP b

6. Hon. Wanjiku Muhia, CBS, MP .

L Hon. Geoffrey Makokha Odanga, MP

8. Hon. Joseph Gitari, MP W
9. Hon. Danson Mwashako, MP \{%{\N\ ,

10. | Hon. Andrew Adipo Okuome, MP 1’

11. | Hon. Christopher Aseka Wangaya, MP

12. | Hon. Rael Chepkemoi Kasiwai, MP %ﬁ
13. | Hon. Elizabeth Karambu Kailemia, MP . %

14. | Hon. Beatrice Chepng’eno Kemei, MP

15. | Hon. Fatuma Hamisi Masito, MP

16. | Hon. Irene Njoki Mrembo, MP

17. | Hon. CPA Julius Kipletting Rutto, MP

18. | Hon. Richard Kipkemoi Yegon, MP gg :‘S R

19. | Hon. Japheth Nyakundi Mokaya, MP

20. | Hon. Zaheer Jhanda, MP

21. | Hon. Didmus Barasa Mutua, MP







