
Sheria ya Katiba ya Kenya (Marekebisho), 2025 

1 
 

 

MSWADA WA KATIBA YA KENYA (MAREKEBISHO), 2025 

Mswada wa 

SHERIA ya kurekebisha Katiba ya Kenya 

IMEPITISHWA na Bunge la Kenya ifuatavyo— 

1. Sheria hii itaitwa Sheria ya Katiba ya Kenya 
(Marekebisho), 2025. 

Anwani fupi. 

2. Katiba imerekebishwa kwa kuchopeka Ibara mpya 
zifuatazo baada tu ya Ibara ya 204 – 

 

Uchopekaji wa 
Ibara mpya 
kwenye 
Katiba. 

Hazina ya 
Serikali ya 
Taifa kwa 
Maeneobunge.    

204A. (1) Hazina ya Serikali ya 
Taifa kwa Maeneobunge imeundwa. 

 

 (2) Hazina ya Serikali ya Taifa kwa 
Maeneobunge imeundwa ili kuhakikisha 
utekelezaji wa majukumu mahususi ya 
Serikali ya Taifa katika kila eneobunge. 

 

 

 (3) Hazina ya Serikali ya Taifa kwa 
Maeneobunge ni hazina ya serikali ya taifa 
kutoka kwa mgao wa fedha uliotengewa 
serikali ya taifa kupitia kwa Sheria ya 
Kugawa Mapato ya kila mwaka ambayo 
hupitishwa kwa mujibu wa Ibara ya 218. 

 

 (4) Pesa zote zinazotengwa kwa  
mujibu wa Ibara hii zitachukuliwa kuwa 
fedha zilizotengewa maeneobunge na 
zitasimamiwa na kutumiwa kwa mujibu wa 
masharti ya Sheria. 

 

 (5) Bunge litapitisha sheria ya 
kuweka masharti zaidi ya utekelezaji wa 
Ibara hii. 

 

Hazina ya 
Uangalizi ya 
Seneti. 

204B. (1) Hazina ya Uangalizi ya 
Seneti imeundwa. 

 

 

 (2) Hazina ya Uangalizi ya Seneti 
imeundwa ili kuhakikisha kwamba Seneti 
ina rasilimali na imewezeshwa kikamilifu 
kutekeleza majukumu yake ya uangalizi. 

 

 (3) Hazina ya Uangalizi ya Seneti ni 
hazina ya serikali ya taifa kutoka kwa mgao 
wa fedha uliotengewa serikali ya taifa 
kupitia kwa Sheria ya Kugawa Mapato ya 
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kila mwaka ambayo hupitishwa kwa 
mujibu wa Ibara ya 218. 

 (4) Pesa zote zinazotengwa kwa  
mujibu wa Ibara hii zitachukuliwa kuwa 
fedha zilizotengewa Seneti na 
zitasimamiwa na kutumiwa kwa mujibu wa 
masharti ya Sheria. 

 

 (5) Bunge litapitisha sheria ya 
kuweka masharti zaidi ya utekelezaji wa 
Ibara hii. 

 

Hazina ya 
Serikali ya 
Taifa kwa 
Hatua 
Sawazishi. 

204C. (1) Hazina ya Serikali ya 
Taifa kwa Hatua Sawazishi imeundwa. 

 

 (2) Hazina ya Serikali ya Taifa kwa 
Hatua Sawazishi imeundwa ili kuimarisha 
mikakati ya serikali ya taifa kuhusu hatua 
sawazishi.  

 

 (3) Hazina ya Serikali ya Taifa kwa 
Hatua Sawazishi ni hazina ya serikali ya 
taifa kutoka kwa mgao wa fedha 
uliotengewa serikali ya taifa kupitia kwa 
Sheria ya Kugawa Mapato ya kila mwaka 
ambayo hupitishwa kwa mujibu wa Ibara 
ya 218. 

 

 (4) Bunge litapitisha sheria ya 
kuweka masharti zaidi ya utekelezaji wa 
Ibara hii. 
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MAELEZO YA MADHUMUNI NA SABABU 

Kauli ya madhumuni na sababu za Mswada 

Lengo kuu la Mswada huu ni kurekebisha Katiba ili kukita hazina zifuatazo katika Katiba— 

(a) Hazina ya Serikali ya Taifa kwa Maeneobunge; 

(b) Hazina ya Uangalizi ya Seneti; na 

(c) Hazina ya Serikali ya Taifa kwa Hatua Sawazishi. 

Kukitwa kwa Hazina ya Serikali ya Taifa kwa Maeneobunge kwenye Katiba kutahakikisha 

kwamba majukumu mahususi ya serikali ya taifa yanafikia maeneobunge yote kama 

inavyokusudiwa kwenye Ibara ya 6(3) ya Katiba na kutahakikisha ushirikishwaji wa umma 

katika utambuaji na utekelezaji wa mipango ya serikali ya taifa iliyopewa kipaumbele. 

Kukitwa kwa Hazina ya Uangalizi ya Seneti kwenye Katiba kutahakikisha kwamba Seneti 

inawezeshwa na ina rasilimali na imewezeshwa kikamilifu kutekeleza majukumu yake ya 

uangalizi. 

Kukitwa kwa Hazina ya Serikali ya Taifa kwa Hatua Sawazishi kwenye Katiba kutaimarisha 

mikakati ya serikali ya taifa kuhusu hatua sawazishi.   

Kauli ya ukasimishaji wa mamlaka ya kutunga sheria na udhibiti wa haki na uhuru wa 

kimsingi. 

Mswada huu haukasimishi mamlaka ya kutunga sheria wala haudhibiti haki na uhuru wowote 

wa kimsingi. 

Kauli iwapo Mswada unahusu serikali za kaunti 

Kwa mujibu wa Ibara 256 ya Katiba, Mswada wa kurekebisha Katiba unaoanzishwa na Bunge 

utashughulikiwa na Bunge la Taifa na Seneti. 

Kauli iwapo Mswada unahusu masuala ya fedha kwa mujibu wa Ibara ya 114 ya Katiba 

Mswada huu una vipengele vinavyohusu utengaji na utumiaji wa fedha za umma. 

 

Tarehe…………………………………………….., 2025 

 

 

SAMUEL CHEPKONG’A,      OTIENDE AMOLLO, 

             Mbunge.                              Mbunge. 


